ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่อะไรวาดรู ตู้ซับให้กลม  (อ่าน 2403 ครั้ง)

mike

• Full Member
ใช่อะไรวาดรู ตู้ซับให้กลม
« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:05:56 PM »
ตามหัวข้อครับ คือผมจะลองใช้วงเวียนก็ดันกว้างไม่ถึงพอจะมีอะไรใช้แทน หรือขนาดใหญ่ๆ พอที่จะวาดรูดอกลำโพง 12 นิ้วครับ

reShoot

• Hero Member
Re: ใช่อะไรวาดรู ตู้ซับให้กลม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:17:52 PM »
ก็วงเวียนนั่นแหละครับ แต่ขนาดใหญ่หน่อย

ส่วนใหญ่ช่างมักจะทำใช้กันเอง

เอาไม้สองอันเจาะรูที่ปลายข้างนึง เอานอตร้อยซะให้แน่นพอขยับได้

ปลายที่เหลือแต่ละข้างก็ติดดินสอข้างนึง ตะปูแหลมๆข้างนึง

มีฝีมือตีตู้ แค่นี้ไม่น่ายาก

;D

Tunn Car Audio

• ไม่ต้องแพง ก็ดังได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:28:52 PM »
  ;D ;D

NACKVESPA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:32:30 PM »
ตามหัวข้อครับ คือผมจะลองใช้วงเวียนก็ดันกว้างไม่ถึงพอจะมีอะไรใช้แทน หรือขนาดใหญ่ๆ พอที่จะวาดรูดอกลำโพง 12 นิ้วครับ

แกะยางขอบลำโพง  แล้ววาดวงในได้เลยครับ    ผมทำแบบนี้ประจำ

reShoot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 07:33:45 AM »
แกะยางขอบลำโพง !!!!

กะลังจะมาบอกวิธีที่ง่ายกว่าวงเวียน เจออันนี้เข้าไปงงเลย

พูดเล่นป่าวเนี่ย ? ? ?

;D

ง่ายๆก็ไม้เล็กๆยาวสัก 7-8 นิ้วชิ้นเดียวนี่หละครับ

เจาารูเล็กๆที่ปลายทั้งสองข้างเท่ากับรัศมีของวงกลมที่ต้องการ

รูนึงเอาตะปูตอกลงไปติดกับไม่ที่จะตัด รูนึงเอาปลายดินสอแหย่ลงไปแล้วก็วาดป้าบบบลงไปให้ครบวง

ลองดู ๆ

;D

p-nas

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 07:41:17 AM »
ผมใช้ ฟุตเหล็ก เจาะรู้ด้านหนึงที่ 0 อีกด้านก็เจาะเอาตามขนาด
ของดอกลำโพงที่จะใช้ โดยวัดวงแล้วหารครึ่ง

ส่วนเลาเตอร์ตีวง ตัวเล็ก เซาะร่อง ลำโพง ก็ใช้ลักษณะเดียวกัน ;)

KKK

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:31:41 AM »
ใช้กระดาษแข็งเจาะรูป 2 รูครับ หัวกับท้าย  ห่างกัน 6 นิ้ว แล้วใช้ตะปูกดไว้ที่จุดศูนย์กลาง ส่วนอีกด้านก็ใช้ปากกาเคมีขีดให้เป็นวงกลม ก็จะได้ 12 นิ้วพอดีครับ

NACKVESPA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:47:10 AM »

กะลังจะมาบอกวิธีที่ง่ายกว่าวงเวียน เจออันนี้เข้าไปงงเลย

;D

;D

จริงๆคับพี่  ตรงเปะเลย + ไม่เสียเวลาด้วย 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:10:46 AM »

;D

;D

แน็ค ลำบากไปและ   :P :P ทำวงเวียนยักษ์เลย  ;D ;D

ลำบากกันจัง  ผมใช้แบบที่ reShoot บอก วัดได้สบายทุกๆๆขนาดเลย   ;D ;D

ต้องเอารูปดูด้วยอ่ะป่าว   ;D ;D

จริงๆคับพี่  ตรงเปะเลย + ไม่เสียเวลาด้วย 

NACKVESPA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:13:19 AM »
แน็ค ลำบากไปและ   :P :P ทำวงเวียนยักษ์เลย  ;D ;D

ลำบากกันจัง  ผมใช้แบบที่ reShoot บอก วัดได้สบายทุกๆๆขนาดเลย   ;D ;D

ต้องเอารูปดูด้วยอ่ะป่าว   ;D ;D

สมมุติถ้าเราขี้เกียจไงครับ  ยางรองขอบลำโพงก็แกะได้เลย แล้วง่าย ครับ ต้องการความรวดเร็ว  อิอิ

reShoot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:24:13 AM »

สมมุติถ้าเราขี้เกียจไงครับ  ยางรองขอบลำโพงก็แกะได้เลย แล้วง่าย ครับ ต้องการความรวดเร็ว  อิอิ

ป้าดดดดดดดดดดดโธ่

มันมีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อที่ไหนกันเล่า

ไอ่เราก็นึกว่าแงะยางเซอราวด์ออกมา

;D

NACKVESPA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:25:50 AM »

ป้าดดดดดดดดดดดโธ่

มันมีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อที่ไหนกันเล่า

ไอ่เราก็นึกว่าแงะยางเซอราวด์ออกมา

;D

5555+   พี่คิดไปโน๊นเลย ๆ ๆ ๆ มะใช่ขอบเซอราว ครับพี่ แต่เป็นขอบยางรองลำโพงต่างหาก อิอิอิอิ  

พี่คิดว่าผมจะชำและลำโพงเลยหลอครับ   ;D ;D ;D

reShoot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:45:40 AM »
ไม่รู้นี่หว่า

ก็อย่างที่บอก มันมีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อที่ไหนกันเล่า

;D

wat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:04:00 AM »
สวัสดีครับ ผมไม่ได้เข้ามานาน เลยเอาให้ชมกันผมทำแบบนี้ อธิบายเป็นการ์ตูน อิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:05:27 AM »
แบบนี้ เท่ กว่ามั๊ย   ;D ;D

ปล. สั่งนำเข้ามาจาก อเมริกา ครับ    ;D ;D