ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อซับกับแอมป์คลาสดี เล่นที่โหลด 1 โอมห์จะมีผลเสียกับซับและแอมป์หรือไม่ครับ  (อ่าน 4098 ครั้ง)

badboy

• Newbie
  • *
การเล่นที่โหลด 1 โอมห์จะมีผลต่อซับกับแอมป์หรือไม่ครับ
และสนั่นเมือง 1200 คลาสดี กับ จรเข้ขวางคลอง 12 นิ้ว วอยคู่ วอยละ4 โอมห์ 1 คู่ ออกแบบสุดๆไหมครับ
ถามท่านผู้รู้หรือใครใช้อยู่หรือเคยฟังมาเป็นไงบ้างครับช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ
และใครอยู่โคราชบ้างครับ หาซื้อสินค้าอลังการได้ที่ใหนและราคาจะเท่ากรุงเทพหรือเปล่าครับคือผมอยู่โคราช กำลังสนใจ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ถ้ามีรูปช่วยลงให้ดูจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 08:07:10 PM โดย badboy »

Tunn Car Audio

• Hero Member
  • ไม่ต้องแพง ก็ดังได้
การเล่นที่โหลด 1 โอมห์จะมีผลต่อซับกับแอมป์หรือไม่ครับ

ไม่มีผลต่อแอม์ปครับ ถ้าแอม์ปเป็นคราส D นะ เค้าออกแบบมาให้เล่นที่ 1 โอห์มอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าเป็นแอม์ปคราส AB มาเล่นที่ 1โอห์ม คงจะมีผลเสีย ไม่มากก็น้ิอยล่ะครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 09:00:24 PM โดย Tunn Car Audio »

topaz

• Sr. Member
ร้านขายในโคราช ไม่น่าจะมีครับ
 ผมอยู่หัวทะเล ก็หาอยู่เหมือนกันคับ

AUD_DDI

• Full Member
และสนั่นเมือง 1200 คลาสดี กับ จรเข้ขวางคลอง 12 นิ้ว วอยคู่ วอยละ4 โอมห์ 1 คู่ ออกแบบสุดๆไหมครับ
ถามท่านผู้รู้หรือใครใช้อยู่หรือเคยฟังมาเป็นไงบ้างครับช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ
และใครอยู่โคราชบ้างครับ หาซื้อสินค้าอลังการได้ที่ใหนและราคาจะเท่ากรุงเทพหรือเปล่าครับคือผมอยู่โคราช กำลังสนใจ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ถ้ามีรูปช่วยลงให้ดูจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

จรเข้ขวางคลอง 12 นิ้ว วอยคู่ วอยละ4 โอมห์ 1 คู่ ต่อแบบไหนหรือครับให้ได้1 โอมห์

topaz

เข้าไปดู หัวข้อ    ซับจรเข้ 2 ดอก  หน้าที่ 5 ได้เลย
   วิธีโหลด  1 โอม   เพี้ยง

AUD_DDI

เข้าไปดู หัวข้อ    ซับจรเข้ 2 ดอก  หน้าที่ 5 ได้เลย
   วิธีโหลด  1 โอม   เพี้ยง
ขอบคุณครับ แล้วถ้าผมจะเล่นที่1โอมห์ที่เพาเวอร์จะต่อแบบไหนครับ เป็น Class D Soundmagus 1500W พอจะมีตัวอย่างบ้างหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

reShoot

สายมันก็จะเหลือคู่เดียว + กับ -

แอมป์ก็เป็นโมโน ที่เห็น + กับ - มีอย่างละสองช่องไม่ต้องงง

เค้าออกแบบไว้ให้เผื่อไม่ได้เอาสายลำโพงสองตัวมารวมกันก่อน กรณีอาจจะเล่นสายใหญ่ๆ

เข้า + หรือ - อันไหนก็ได้ มันถึงกัน

reShoot

AUD_DDI

สายมันก็จะเหลือคู่เดียว + กับ -

แอมป์ก็เป็นโมโน ที่เห็น + กับ - มีอย่างละสองช่องไม่ต้องงง

เค้าออกแบบไว้ให้เผื่อไม่ได้เอาสายลำโพงสองตัวมารวมกันก่อน กรณีอาจจะเล่นสายใหญ่ๆ

เข้า + หรือ - อันไหนก็ได้ มันถึงกัน

ขอโทษทีครับหมายถึงให้เลือก + กับ - ที่เพาเวอร์ คู่ใดคู่หนึ่งใช่ไหมครับ ส่วนเพาเวอร์รุ่นเดียวกับในรูปครับแต่เป็นรุ่นใหม่

man3082

ขอโทษทีครับหมายถึงให้เลือก + กับ - ที่เพาเวอร์ คู่ใดคู่หนึ่งใช่ไหมครับ ส่วนเพาเวอร์รุ่นเดียวกับในรูปครับแต่เป็นรุ่นใหม่
ก้อ คือ  :Dลำโพงทั้งสองดอกต่อปรกติอะคับไม่ต้องเลือกคู่ใดคู่หนึงเพราะ power เปง mono ที่เหงเปงสองคู่ก้อเพื่อ
ความสะดวกในการต่อสายอะคับ ;D